MỘT THỜI ÁO TRẮNG MỘT THỜI ÁO TRẮNG
Nơi hội ngộ của các bạn đồng môn Mạc Đĩnh Chi

Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadDownload Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 

Tuỳ bút -Ngày xưa ấy có còn đâu....

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Cám Ơn Bài Gửi    MỘT THỜI ÁO TRẮNG -> Tạp Bút
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Mai Le

Người Mới
Người Mới

Số bài: 10
Chủ đề: 10

Bài gửiGửi: CN 06 3, 2011 11:09 am    Tiêu đề: Tuỳ bút -Ngày xưa ấy có còn đâu.... Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thăm hỏi bạn,

Không ngờ một sự tình cờ ngẫu nhiên ,để tôi và bạn làm đôi bạn thân với những dòng chử thật chân tình ,nhắn nhủ và trao đổi với nhau quan điểm tương phùng của cuộc sống ,mơ về ngày xa xưa ,tôi không hẳn không thích những nơi ồn ào ,nếu để nhắc nhở ôn lại của một thời ngây ngô tóc rối ,trong không khí vui nhộn lẩn chan hòa những ấm áp .Chỉ trong đôi lúc thôi cũng làm tôi say sưa nhảy nhót và ca hát ....mặc cho ai ...kênh kênh tôi cứ thả hồn theo âm nhạc du dương làm dinh dưởng tâm hồn .Bản tình ca kết thúc với nốt trầm bỗng , lắng đọng giữa hư không .Và tự hỏi có men rượu nào ấm áp hơn tình cảm giữa con người với con người .Cũng có một quãng đời mình phải chìm đắm trong sự dối trá để che lắp và xoa dịu những vết thương nơi chính mình .Có cuốn nhật ký nào để chép hết nổi lòng tràn ngập và trong suy tưởng mênh mông ,ảo ảnh.

Đôi lúc ,tôi thật phóng khoáng đến bộp chộp ,thiếu sự đắn đo ,rồi đâm ra ngốc nghếch .Tâm hồn nghệch ngạc và ê chề , vụng về và rời rã. Cố làm một người đi tìm nơi bình yên trong ta , thích ở một mình ,chỉ có ta vơí ta ,không ai có thể quấy rầy những ý nghĩ của ta ,có lẻ vì cuộc sống thay đổi nhiều ,nên bình yên đã đi theo những kỷ niệm và nhường chổ cho những bình yên mới .Nhưng rồi bình yên không có chân cũng chạy , chẳng có cánh mà cũng bay đi .

Thôi thì ,tôi sẽ trả lời những câu hỏi của bạn ,bắt đầu bằng câu hỏi cuối cùng nhe. Tôi rất ăn gian , nên dù có móc ngoéo với ai đi nữa thì cũng sẽ quên đi .Bản tính hay nói chuyện trên mây dưới gió ,mà thật ra cũng có đọc một vài nhà Triết lý ,chứ không nhiều như bạn tưởng đâu ,có lẻ một phần do cách nói chuyện" trật đường rầy" hay cái văn chương huề vốn ,và lối lập dị của mình ,nên đôi khi nói như nói với chính mình và một mình cười ,cũng chẳng cần ai nghe hay ai hiểu mình nói gì . Mình hiểu cho chính mình là đủ rồi .Cho nên người đời hay nói Triết lý gàn là vậy chứ gì ? chắc cũng vì thế PM đậu Tú Tài 2 ,với số điểm môn Triết khá cao .

Ngày xưa ,hồi còn nhỏ tôi hay chạy xe rong rong ăn hàng ,ăn kem thích đi cinéma ....còn một nổi khổ tâm lớn là đi xem phim kiếm hiệp tàu.... bị và gần như bắt buộc (vì vé đã mua sẳn rồi ) không thể từ chối ,hay nói đúng hơn là thương con nhỏ bạn hiền ..nên đành phải đi theo ...KT ,bây giờ là vợ T nghiệm chế viên phòng Hóa Ứng Dụng ,con nhỏ thích xem tài tử Chân Trân ,Đặng quang Vinh với Mùa Thu Lá Bay thật lãng mạn và đẹp nhất ở tuổi học trò .Nhưng còn còn độc đáo hơn là nhỏ mê cả Lý Tiểu Long ,Khương Đại Vệ nữa kìa .Trời ơi ! Giữa trưa hè ,rạp vắng tanh ,máy điều hòa không khí làm cho tôi vừa xem ,vừa ngủ , giật mình tỉnh giấc thấy "Lý Tiểu Long " bay bay trên không (cột dây trên lưng), đánh võ chó kêu Ấu..ấu... .thế rồi tôi nhắm mắt ngủ tiếp ...

Nhớ đến mùa Noel ,năm đầu tiên tại Nauy ,như đứa trẻ "Sans Famille " .Đi cùng tàu ,bọn cùng trang lứa tuổi đa số con trai ,độc thân cũng có hay vợ con còn ở VN , rủ nhau đi ra đường đến nhà thờ chờ xem Thánh Lễ Noel nữa đêm... chắc sẽ đẹp vì có tuyết và tiếng chuông Giáo đường ngân nga trong đêm Giáng Sinh lạnh lẽo .Rồi đợi mãi ,càng về khuya thì phố càng không thấy bóng dáng ai ,ánh đèn mờ mờ ảo ảo ,xe cộ thưa dần , vắng tanh . Noel ở đây ,đa số họ theo đạo Quốc Giáo truyền thống , cây Noel họ không trưng bày những loại đèn màu xanh đỏ . Center ,dỉ nhiên đông đảo người mua sắm ,công sở họ cũng nhộn nhịp chúc tụng cho nhau. Họ ăn tiệc reveillon ở nhà ,mở qùa, quây quần sum họp với gia đình người thân .Tủi cho thân phận một mình nơi đất khách ,lang thang nơi quê người ,như bơ vơ lạc lõng giữa dòng đời ,nổi nhớ nhà hòa cùng cái lạnh thấu xương ,với cái rét như cắt xé từng thớ thịt ,nước mắt cứ chảy dài làm ấm nồng đôi má ,mặn trên bờ môi tê cóng .Có phải chăng đó cũng là một bài học nơi xứ người ,như dấu ấn thuở vào đời .

Cám ơn những lời khen của bạn ,Có lẽ cuộc đời là sự xếp đặt của tiền kiếp ,có lẻ sự hòa đồng hai tư tưởng và quan điểm ,nhưng khi hai kẻ vẫn cách nhau bởi một dòng sông định mệnh .Một sự xuất hiện giống như sự an bài của tạo hóa ,khi con người ta có thể tự thẩm vấn lấy mình, thành tựu tính chất sự vị tha, hãy nhắc nhở mình rằng mọi người cùng chung chia sẻ vơí nhau nổi buồn vui trong cuộc sống ,và hiểu rằng, cuối cùng rồi nỗi oán hận và thù hằn sẽ chỉ ngừng dứt bằng tình thương mà thôi .Đau khổ và hạnh phúc là hai mặt đối nghịch của con người ,chúng đi song song và gặp nhau ở vô tận khi kiếp con người chấm đứt.Thế thôi .

Bạn đừng lo sợ phiền gì đén tôi,ngược lại tôi chỉ e rằng sẽ làm cho đối phương nhạt nhẻo và nhàm chán bởi lối nói ương ương dở dở của mình .Tôi thì chưa một lần đặt chân đến xứ Kengoro và Koala ,cũng mong một ngày nào đó sẽ được gặp các bạn hiên ở lần hội ngộ sau ,mà có chắc làm sao để sánh nổi như đôi bạn Bá Nha Tử Kỳ đâu hở bạn ?

Thân mến .
phươngmainauy.

For you

Được sửa bởi Mai Le ngày Thứ Hai 07 3, 2011 8:16 am; sửa lần 3.
Mai Le đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Cám Ơn Bài Gửi    MỘT THỜI ÁO TRẮNG -> Tạp Bút Thời gian được tính theo giờ EST (Australia)
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này