MỘT THỜI ÁO TRẮNG MỘT THỜI ÁO TRẮNG
Nơi hội ngộ của các bạn đồng môn Mạc Đĩnh Chi

Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadDownload Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 

Con đường thành ca sĩ

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Cám Ơn Bài Gửi    MỘT THỜI ÁO TRẮNG -> Diễn Đàn
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Trang Vo

Người Mới
Người Mới

Số bài: 3
Chủ đề: 3

Bài gửiGửi: CN 13 2, 2011 7:09 am    Tiêu đề: Con đường thành ca sĩ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chị Dung thương mến,

Chị khoẻ không ? Em vẫn còn nhớ mãi dáng người thanh nhã và quý phái của chị, mong chị vẫn luôn giữ được phong độ như ngày nào.

Trả lời câu hỏi của chị, hồi nhỏ mình bị ba mẹ cấm đoán, cho rằng " Xướng ca vô loại ", nên có muốn hát cũng không được !
Vì vậy, Trang phải hoàn thành tốt nghiệp đại học, lấy chồng rồi mới muốn gì thì làm. Nhất là vào những năm sau 75, phong trào hát cho sinh viên rất là mạnh mẽ, nên Trang được huấn luyện từ dạo ấy.
Khi ra trường, đổi về làm cho Tổng cục cao su, vì sẵn có chút kinh nghiệm biễu diễn, cơ quan đã đặc biệt mời các ca nhạc sĩ khá danh tiếng từ trường Quốc gia âm nhạc về đào tạo riêng cho Trang mỗi ngày sau giờ làm việc. Từ đó Trang đã nghiễm nhiên trở thành ca sĩ và cũng học được khá nhiều kinh nghiệm, lại có sẵn kiến thức nên cũng làm MC luôn. Trang đoạt giải nhất đơn ca của TP năm 80, và kể từ đó, Trang có mặt trong các nhóm ca khúc ở Saigon, ban ngày đi làm, ban đêm đi hát kiếm thêm tiền cũng khá, mà như chị cũng biết, nếu mình đi làm cán bộ nhà nước mà tham gia phong trào thì hẵn là được ưu đãi hơn. Lúc ấy báo SGGP có đăng về Trang như một nhân vật hiếm thấy ( Kỹ sư kiêm ca sĩ ! ).
Nhưng sau một thời gian, khoảng năm 84, Trang phải đảm nhiệm nhiều trách nhiệm quan trọng nên phải bỏ hát cho đến khi đi Mỹ năm 89.
Qua Mỹ rồi, một lần hy hữu hát dùm bà bạn trong một cuộc thi của vùng Đông bắc Hoa Kỳ, ban giám khảo là các cố nhạc sĩ Văn Phụng và Nhật Bằng, chẳng hiểu vì chó ngáp phải ruồi hay sao mà Trang được chấm giải nhất. Từ đó định mệnh đã an bài, các ban nhạc đua nhau mời mình đi hát , mà cũng dễ kiếm tiền xài vặt, nên cứ rứa mà làm thôi.
Trang trở thành trưởng ban nhạc lớn nhất của thủ đô Washington DC kể từ năm 94, và hoạt động cho đến bây giờ.
Chị Dung ơi, có lẽ mấy chục năm chị em mình không có cơ hội gặp nhau, mà đường đời thì muôn vạn ngã, học gì thì khó, chứ học hát có gì đâu, ăn thua tư cách mình có làm cho khán giả mến hay không mà thôi.
Trang không coi nghề ca hát là quan trọng, nên không theo đuổi tận nơi, chỉ làm nghiệp dư mà thôi. Cái cốt yếu là dùng nó để cuộc sống đỡ nhàm chán và giữ cho tinh thần mình luôn tươi trẻ.
Giải thích bi nhiêu đó chắc là cũng làm chị hết théc méc rồi hén ?

Năm mới , Trang mến chúc chị và anh Hải cùng cháu gái một năm thật nhiều sức khoẻ, may mắn và an vui.

Em Trang,
Trang Vo đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Cám Ơn Bài Gửi    MỘT THỜI ÁO TRẮNG -> Diễn Đàn Thời gian được tính theo giờ EST (Australia)
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này